วันพฤหัสบดีที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2558

บันทึกการเข้าเรียนครั้งที่15 วันพฤหัสบดีที่27 เมษายน 2558

วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด 
วันพฤหัสบดี ที่ 27 เมษายน 2558




กิจกรรมวันนี้คือการจัดนิทรรศการผลงานศิลปะ






หมายเหตุ;;; วันนี้ไม่มาจัดนิทรรศการกับเพื่อนๆเนื่องจากติดภาระกิจที่บ้าน..

บันทึกการเข้าเรียนครั้งที่ 14 วันพฤหัสบดี ที่ 22 เมษายน 2558

วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด 
วันพฤหัสบดี ที่ 22 เมษายน 2558
ครั้งที่ 20 กลุ่ม 102


กิจกรรมในวันนี้

  การนำเสนอแผนการสอนแบบกลุ่ม ชื่อหน่วยการนำเสนอของแต่ละกลุ่ม มีหัวข้อหน่วยได้แก่  หน่วยข้าว  หน่วยสัตว์ หน่วยกล้วย เป็นต้น



                  สร้างสรรค์เป็นกิจกรรมที่ช่วยเด็กให้แสดงออกทางอารมณ์ ความรู้สึก ความคิดริและจิตนาการโดยใช้การปฏิบัติงานศิลปะกระดาษ เป็นกิจกรรมเกี่ยวกับงานศิลปศึกษาต่างๆ ได้แก่  การวาดภาพระบายสี  การปั้น  การพิมพ์ภาพ  การพับ การตัด  การฉีก ปะ  ตลอดจนการประดิษฐ์เศษวัสดุ ฯลฯ ที่มุ่งพัฒนากระบวนการคิดสร้างสรรค์การรับรู้เกี่ปลูกฝังลักษณะนิสัยให้เป็นคนมีความประณีต มีความละเอียดอ่อน ศิลปะสำหรับเด็กมิได้เน้นให้เด็กทำได้สวยหรือเหมือนของจริง แต่ทำให้เด็กได้พัฒนาครบทุกด้านจากการทำกิจกรรมนี้ โดยมีจุดมุ่งหมายดังนี้

       1. พัฒนากล้ามเนื้อเล็ก – ใหญ่
       2. พัฒนาประสาทสัมพันธ์ระหว่างตากับมือ
       3. ส่งเสริมและพัฒนาความริเริ่มสร้างสรรค์
       4. ถ่ายทอดอารมณ์ผ่านผลงาน
       5. ฝึกจิตใจให้มีคุณภาพ เช่น ความอดทน ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ความรับผิดชอบ
       6. ส่งเสริมให้มีอารมณ์แจ่มใส ร่าเริง
       7. ทำให้มีความเพลิดเพลิน ชื่นชมในความสวยงาม สำนึกในคุณค่าของศิลปะ
       8. สร้างความเชื่อมั่นในการแสดงออกให้กับเด็ก
       9. ส่งเสริมการปรับตัวให้รู้จักการทำกิจกรรมร่วมกัน
     10. ฝึกให้รู้จักใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์
     11. ส่งเสริมการดำเนินชีวิตที่ต้องแก้ปัญหาการทำงาน รู้จักการปรับปรุงและการเปลี่ยนแปลง
     12. พัฒนาความคิดสร้างสรรค์ และจินตนาการ
     13. ฝึกการสังเกต
     14. พัฒนาภาษา สามารถอธิบายเกี่ยวกับผลงานของตนได้

     




วันพฤหัสบดี ที่ 15 เมษายน 2558 ครั้งที่ 14 กลุ่ม 102

                 


 วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด 
วันพฤหัสบดี ที่ 15 เมษายน 2558







วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย วันพฤหัสบดี ที่ 9 เมษายน 2558 ครั้งที่13


                                       วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย  
วันพฤหัสบดี ที่ 9 เมษายน 2558 ครั้งที่13


วันนี้อาจารย์ให้นำเสนอแผนการสอนตารางการจัดกิจกรรมสร้างสรรค์และแผนการสอน

การประเมินผลงานศิลปะสร้างสรรของเด็กปฐมวัย
การประเมินศิลปะสร้างสรรสำหรับเด็กปฐมวัยมีความสำคัญ และเราจะต้องประเมินจากสภาพจริง ต้องสนทนา พูดคุย การแลกเปลี่ยนความคิดเห็น รวมตลอดถึงการนำเสนอผลงานไม่ใช่มองว่าสวยงามดูที่จินตนาการของเด็กที่ออกมาจากคำพูดที่เด็กสร้างผลงานออกมา ไม่ว่างานปั้น สีน้ำ พิมพ์ภาพ ฉีกปะติด ประดิษฐ์ 
 
-การประเมินพัฒนาการทางการสร้างสรรค์
-การประเมินพัฒนาการทางสุนทรียภาพ
-การประเมินพัฒนาการทางการเรียนรู้
-การประเมินพัฒนาการทางด้านสติปัญญา
-การประเมินพัฒนาการทางด้านอารมณ์
-การประเมินพัฒนาการทางด้านสังคม



ประเมินตนเอง
วันนี้ตั้งใจเรียนและทำกิจกรรมที่อาจารย์ได้มอบหมายงานให้  

ประเมินเพื่อน
วันนี้เพื่อนๆ ตั้งใจเรียนและทำกิจกรรมที่อาจารย์มอบหมายให้เป็นอย่างดี

ประเมินอาจารย์
อาจารย์ได้เตรียมความพร้อมในการสอนมาเป็นอย่างดีและอธิบายรายละเอียดของกิจกรรมได้อย่างละเอียดมาก

บันทึกอนุทินครั้งที่ 12 วันที่ 8 เมษายน 2558

บันทึกอนุทินครั้งที่ 12
วันที่ 8 เมษายน 2558
เวลาเรียน 8.30-11.00 น. 

         
                    วันนี้อาจารย์เข้ามาและอธิบายเรื่องการสังเกตการสอนและตรวจสอบรายละเอียดต่างๆในการไปสังเกตการสอน พร้อมอธิบายเรื่องวันหยุดและการสอนชดเชย และเรื่องการนำเสนอแผนการสอนพร้อมสอบสอนปลายภาค

บันทึกอนุทินครั้งที่ 11 วันที่ 30 เดือนมีนาคม 2558 เวลาเรียน 12.20-15.50 น.

บันทึกอนุทินครั้งที่ 11 
วันที่ 30 เดือนมีนาคม 2558 


                             วันนี้อาจารย์สอนเกี่ยวกับ การเขียนเเผนการสอนวิชาศิลปะสำหรับเด็กปฐมวัย

     จุดประสงค์ของการเขียนเเผนการจัดประสบการณ์เพื่อให้ผู้สอน

1.วางเเผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้อย่างเหมาะสมเเละสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2.การนำเเผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้ 

     การเขียนเเผนการจัดปรสบการณ์สำหรับเด็กปฐมวัย เราจะต้องเลือกหัวข้อต่อไปนี้

1.เลือกเรื่อง
2.ระดมความคิด
3.คิดกิจกรรม
4.จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
5.จัดทำเเผนการจัดประสบการณ์

     ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง 
-จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก (ตามสภาพชีวิตจริงของเด็ก)
-เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป
-ไม่ควรเลือก สัตว์ คมนาคม หรือหัวข้อที่ใหญ่เกินไป
-ควรเลือก ช้าง สุนัข ผีเสื้อ รถไฟ เป็นต้น 

    ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
- คิด วางเเผน  
- โครงสร้าง 
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
-คิดกิจกรรม ที่สอดคล้องกับศิลปะเเละหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย

    ขั้นที่ 4จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
-ตามที่ร่างไว้ 
-บันทึกผลระหว่างการจัดกิจกรรม

     ขั้นที่ 5 
-ทำการบันทึกการสอน
-ต้องพิจารณากิจกรรมใดทำก่อน หลัง 
-ต้องจัดกิจกรรมลงตามรูปเเบบที่ให้เลือกไว้


บันทึกอนุทินครั้งที่ 10

บันทึกอนุทินครั้งที่ 10
วันพุธที่ 25 มีนาคม 2558 
เวลาเรียน 8.30-12.00 น.


                                  อาจารย์ให้ทุกคนทำกิจกรรมศิลปะ
 3 กิจกรรม ได้เเก่ ...

1.เปเปอร์มาเช่ 
    วัสดุที่ใช้ ได้เเก่ กระดาษ, กระดาษทิชชู่เเเปรรูปเป็นลักษณะเปเปอร์มาเช่กาวมาเเล้ว แล้วผสมให้เป็นเนื้อเดียวกัน จากนั้นก็นำมาประดิษฐ์เป็นรูปต่างๆตามใจชอบ



2.งานใบไม้ 
วัสดุที่ใช้ ได้เเก่ กาว,กระดาษชานอ้อย,ดอกไม้,ใบไม้  เป็นการผสมผสานระหว่างใบไม้ที่แห้งแล้ว นำมาทากาวติดเป็นรูปต่างๆ


3.งานสื่อผสม วัสดุ ได้เเก่ กระดาษสี , สีช็อค , ดอกไม้ , กระดาษชู่(เปเปอร์มาเช่), กาว,กระดาษชานอ้อย,ใบไม้ นำทุกอย่างมารวมกันให้เป็นรูปที่ตนเองชอบ

สิ่งที่ได้รับจากกิจกรรมนี้
       กิจกรรมทั้งหมดนี้สามารถนำไปสอนเด็กปฐมวัยเพื่อให้เด็กได้ฝึกการใช้จินตนาการอย่างอิสระ ส่งผลให้เด็กเป็นคนกล้าคิด กล้าริเริ่มสิ่งใหม่ๆ ทำให้เด็กได้เเสดงออก เด็กจะรู้สึกภาคภูมิใจกับผลงานของตนเอง เป็นการฝึกสมาธิเเละการใช้กล้ามเนื้อมือ รวมไปถึงประสาทสัมผัสระะหว่างมือกับตา และเป็นการปลูกฝังในการนำวัสดุธรรมชาติมาใช้ให้เกิดประโยชน์

ประเมินตนเอง
-รู้จักเห็นคุณค่าในสิ่งของรอบๆตัว
- รู้จักการวิธีการที่เรียนในวันนี้ไปต่อยอดในการทำธุระกิจส่วนตัว(เทคนิคในการทำงานในเทศกาลสำคัญๆ)

ประเมินเพื่อน
-เพื่อนๆทุกคนล้วนสร้างสรรค์ชิ้นงานของตนเองให้ออกมาสวยงามเเละเเตกต่างกันออกไปตามจินตนาการของเเต่ละคน 

ประเมินอาจารย์
-อาจารย์รู้จักวางเเผนกิจกรรมศิลปะให้นักศึกษาได้ดี สามารถนำไปใช้ได้จริง

วันจันทร์ที่ 23 มีนาคม พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทินครั้งที่ 9 วันพุธที่ 18 มีนาคม 2558 เวลาเรียน 8.30- 14.00 น.

                                                 
                                                          กิจกรรม;กิจกรรมวันนี้เป็นการประดิษฐ์สิ่งวัสดุที่หาได้ง่ายเเละเป็นวัสดุเหลือใช้มาประดิษฐ์เป็นชิ้นงานต่างๆ

                     วัสดุที่ต้องนำมาประดิษฐ์ ได้แก่ เเกนกระดาษทิชชู่   จานกระดาษ   ขนาดเล็ก กลาง ใหญ่ มักกะโรนี เชือก กาว กระดาษสี   แม่พิมพ์ เเละวัสดุต่างๆ

                      สิ่งประดิษฐ์ในวันนี้ ได้เเก่ โมบายจากเเกนกระดาษทิชชู และการกระดาษสี รวมไปถึงสร้อยคอจากมักกะโรนี เเละจานกระดาษหรรษา


ประโยชน์ของกิจกรรม
-ช่วยส่งพัฒนาการด้านกล้ามเนื้อมือในการตัดกระดาษ การร้อยสร้อยข้อมือ  
-ช่วยส่งเสริมความคิดสร้างสรรค์ของเด็กในการประดิษฐ์ชิ้นงาน
-ช่วยส่งสริมด้านอารมณ์ สติปัญญาของเด็ก
-ช่วยส่งเสริมด้านสังคมของเด็ก การร่วมทำกิจกรรมกับเพื่อนๆ

การนำไปใช้
สามารถส่งเสริมพัฒนาการของเด็กทั้ง4 ด้าน ของเด็กให้สมบูรณ์และเหมาะสมตามวัย

ประเมินตนเอง
วันนี้ตั้งใจทำกิจกรรมที่อาจารย์ได้มอบหมายงานให้จนเสร็จสมบูรณ์

ประเมินเพื่อน
ทุกคนตั้งใจทำงานของตนเอง รวมไปถึงงานกลุ่มที่อาจารย์ได้มอบหมายให้ อย่างสนุกสนาน

ประเมินอาจารย์
อาจารย์ได้อธิบายเกี่ยวกับรายละเอียดของแต่ละกิจกรรมไว้อย่างชัดเจน แล้วก็คอยเดินดูผลงานนักศึกษา

วันพุธที่ 11 มีนาคม พ.ศ. 2558

การบันทึกครั้งที่8

วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย  
อาจารย์ผู้สอน กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
 ครั้งที่ 8 วันที่ 11 มีนาคม 2558



กิจกรรมวันนี้เป็นกิจกรรมเกี่ยวกับกระดาษ โดยจะมีอุปกรณ์ดังนี้...
1.กระดาษ
2.ไกรกรร 
3.กาว
4.ที่เจาะกระดาษ
5.คัตเตอร์
6.ไม้บรรทัด
7.การะดาษa4
8.การดาษร่มสี


กิจกรรมที่อาจารย์ได้กำหนดไว้ให้คือ.....
1.การฉีกปะ


2.ตัดปะ

3.การขยำ

4.สานกระดาษ

5.เจาะ-ร้อย


6.พับ



7.พับพัด

8.พับ-วาดภาพต่อเติม

9.พับรูปแบบต่างๆ

ประโยชน์ของการพับกระดาษคือเด็กได้ฝึกสามาธิ ฝึกการประสานสัมพันธ์ของตากับมือ 
เพิ่มการรับรู้ด้านมิติสัมพันธ์ และได้ฝึกการใช้จินตนาการด้วยค่ะ

ครั้งที่ 7 กลุ่มเรียน 102 วันศุกร์ ที่ 6 มีนาคม 2558

วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด 
วันศุกร์ ที่ 6 มีนาคม 2558
ครั้งที่ 7 กลุ่ม 102






กิจกรรมวันนี้ คือ.....

-การพิมพ์จากวัสดุที่หาง่าย
-การพิมพ์จากพืช 
-การพิมพ์จากวัสดุที่แกะสลัก
-การพิมพ์จากอวัยวะ
-การพิมพ์จากฟองน้ำ
-การปั้นลูกชุบ





                                                 ภาพกิจกรรมวันนี้





ประโยชน์ในการทำกิจกรรมวันนี้....
เราสามารถนำกิจกรรมที่ทำในวันนี้ ไปสอนเด็กและยังช่วยในการพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็กมัด-มัดใหญ่ ซึ้งมาจากการปั้นลูกชุป และการนำเอาวัสดุเหลือใช้มาทำงานศิลปะสร้างสรรค์ของแต่ละบุคคลได้เป็นอย่างดี